Na  Bashir  Yakub. 

Masuala  ya  msingi  yanayohusu  ardhi  za  vijiji  yanasimamiwa  na  sheria  namba 5  ya  ardhi  za  vijiji. Sheria  hii  ilitungwa  mwaka  1999  na  kuanza  kutumika  rasmi   Mei  2001.  Upo  mwamko  mkubwa  wa wananchi  hasa wa  maeneo  ya  mijini na  wale  walio  nje  ya  nchi  wa  kununua  maeneo  ya  vijiji  kwa  ajili  ya  shughuli  mbalimbali  za   uwekezaji  na  uchumi  kwa  ujumla. 

Hata  hivyo    wengi  wao  wamekumbwa  sana  na  migogoro  huko  wanakonunua.  Sababu  za  migogoro  hii  ni  nyingi. Lakini  mojawapo  ni  kutokuzingatia  mambo  ya  msingi  na  ya  kisheria  wakati   wa  kupata  ardhi hizo.  

Nani  asiyejua sasa  kuwa  migogoro  baina  ya  wawekezaji  na  wanavijiji  ni  janga,hakika  hakuna.
Ni aghalabu  kufungulia  runinga  au  redio usisikie  mgogoro  wa ardhi  baina  ya  wanakijiji  na  mwekezaji.  Ni  sababu  hii inayopelekea  makala  haya  na  makala  nyingine  zilizopita  kueleza  japo  baadhi  ya  mambo  ya msingi  na ya  kuzingatia unapoelekea  kumiliki  ardhi  ya kijiji. 

1.NANI  ANA  HAKI  YA  KUTOA  UMILIKI  WA  ARDHI  YA  KIJIJI.
Kifungu  cha  25  cha  sheria  ya  ardhi  ya  vijiji  kinasema  kuwa  Halmashauri  ya  kijiji  ndicho chombo chenye  mamlaka  ya  kutoa  umiliki  wa  ardhi  ya  kijiji. Usikubali  kuuziwa  ardhi  ya  kijiji na  chombo  kingine  chochote   mbali  na  chombo  hiki.  

Wengi  wamenunua  ardhi   kwa  kuuziwa  na  mtendaji kata,  sijui  mwenyekiti,  sijui balozi  wa  nyumba  kumi  na hata wengine  wameuziwa  na  watu  binafsi.  Ardhi  ya  kjiji  hutolewa  na  halmashauri  ya  kijiji na  hii  ni  kwa  mujibu sheria. 

Utakapokuwa  umeuziwa  na  chombo  tofauti , tafsiri  yake  ni  kuwa  hujanunua  umegawa  hela.  Maana  yake ni  kuwa  muda  wowote  wanakijiji  na  serikali  yao  wataomba  kurudushiwa  ardhi  yao. Umakini  unahitajika  sana  eneo  hili  kwakuwa  wengi  wameuziwa  na  mamlaka/watu  ambao  hawana  uwezo  wa  kuuza  ardhi  ya  kijiji  kisheria.  Migogoro  mingi ina  sura ya   mtu  kumiliki  ardhi  katika  kijiji  huku kijiji  kikidai  kutomtabua. Sababu ni hii kuuziwa  na watu  wasio  na  mamlaka.

2.  NI  NYARAKA  IPI  UNAYOIPATA  UNAPONUNUA  ARDHI  YA  KIJIJI.
Kipo  kitu kinaitwa  cheti  cha hakimiliki  ya  kimila( customary  right  of  occupancy). Hiki  ndicho  kitu  kinachotakiwa   kutolewa  unapokuwa   umenunua  ardhi  ya  kijiji.  Cheti  hiki  ndicho  nilichosema  hapo  juu  kuwa  kinatolewa   na  halmashauri  ya  kijiji. Usikubali  kuambiwa  umenunua  ardhi  ya  kijiji  bila  kupatiwa  cheti  hiki. Hii  ni  kwakuwa  uhalali  wa  umiliki  wako  unategemea hiki  cheti.

Michuzi Blog

Tanzanian blog operating since 2005, covering International news and Local News, including Politics, Fashion, Social Scenes, Interviews, Movies, Events, personalities and anything positive happening worldwide. Written in Swahili and English targeting both Swahili and English readers.

Toa Maoni Yako:

0 comments so far,add yours

Hii ni Blog ya Watanzania popote walipo duniani kwa ajili ya kuhabarisha, kutoa/kupokea taarifa na kuelimisha mambo yote yaliyo chanya kwa Taifa letu. Tafadhali sana unapotoa maoni usichafue hali ya hewa wala usijeruhi hisia za mtu/watu. Kuwa mstaarabu...