TANZANIA imepata nafasi muhimu katika mijadala ya kimataifa kuhusu maadili ya biashara, uongozi wenye uwajibikaji na utawala bora, baada ya mkutano wa siku mbili wa Absa BEN-Africa 2026 kuhitimishwa kwa mafanikio katika Shule ya Biashara ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDBS).
Mkutano huo uliowakutanisha wasomi, viongozi wa sekta binafsi, watunga sera, wasimamizi wa sekta mbalimbali, wanafunzi na wataalamu wa masuala ya maadili kutoka nchi mbalimbali za Afrika, Ulaya na Marekani, ulijadili nafasi ya misingi ya kimaadili katika kukuza biashara endelevu na maendeleo ya kiuchumi barani Afrika.
Mkutano huo ulioandaliwa kwa ushirikiano kati ya Benki ya Absa Tanzania, Mtandao wa Maadili ya Biashara Afrika (BEN-Africa) na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, ulikuwa na kaulimbiu isemayo “Mitazamo Tofauti kuhusu Maadili ya Biashara: Misingi ya Kiafrika na Zaidi ya Hapo.”
Akizungumza katika hafla ya ufungaji rasmi wa mkutano huo, Dar es Salaam jana, Kamishna wa Sekretarieti ya Maadili, Ofisi ya Rais, Jaji Mstaafu Sivangilwa Sikalalilwa Mwangesi, aliwataka washiriki kutambua kuwa maadili si kikwazo cha maendeleo, bali ni msingi muhimu wa kuyafikia.
Alisisitiza kuwa ustawi endelevu wa kiuchumi, utawala bora na imani ya wananchi kwa taasisi mbalimbali haviwezi kutenganishwa na uongozi unaozingatia maadili.
Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Absa Bank Tanzania, Paul Makanza katika hotuba yake ya ukaribisho, alisisitiza umuhimu wa kuwakutanisha wadau kutoka vyuo vikuu, sekta binafsi, serikali na asasi za kiraia ili kujadili kwa pamoja changamoto na fursa za kimaadili zinazoweza kuathiri mustakabali wa Afrika.
Katika kipindi chote cha siku mbili, washiriki walijadili masuala mbalimbali yakiwemo mitazamo ya Kiafrika na Magharibi kuhusu maadili ya biashara, uhusiano kati ya faida, madaraka na uwajibikaji wa kampuni, ukuaji endelevu wa uchumi, ujasiriamali unaozingatia maadili, uwajibikaji wa kampuni kwa jamii, maadili katika sekta ya utalii, falsafa ya Ubuntu na matumizi ya Akili Unde (Artificial Intelligence – AI), pamoja na utawala bora katika dunia inayozidi kuunganishwa.
Mijadala hiyo ilihusisha wasomi mashuhuri, viongozi waandamizi wa kampuni, wasimamizi wa sekta na wataalamu wa masuala ya uongozi, ambao walitoa mitazamo na uzoefu wao kuhusu namna ya kuimarisha maadili katika shughuli za biashara na taasisi za umma.
Miongoni mwa hoja muhimu zilizojitokeza ni kwamba Afrika ina falsafa, tamaduni na mifumo yake ya thamani inayoweza kuchangia kwa kiasi kikubwa katika mijadala ya kimataifa kuhusu maadili na uongozi wenye uwajibikaji.
Washiriki walijadili namna falsafa ya Ubuntu, inayosisitiza utu, mshikamano, uwajibikaji wa pamoja na kuthamini maslahi ya wadau wote, inavyoweza kutumika kuimarisha mifumo ya kisasa ya uongozi na uendeshaji wa biashara.
Pia, kulikuwa na mjadala mpana kuhusu uhusiano kati ya kutengeneza faida na kutimiza wajibu kwa jamii, ambapo washiriki walikubaliana kuwa mafanikio ya muda mrefu ya biashara yanahitaji uwiano kati ya malengo ya kibiashara, uwajibikaji wa kijamii, utunzaji wa mazingira na uzingatiaji wa maadili.
Mijadala mingine iligusia umuhimu wa uongozi unaozingatia maadili katika kukabiliana na changamoto zinazojitokeza kutokana na mabadiliko ya teknolojia, matumizi ya Akili Unde, mabadiliko ya tabianchi, ukosefu wa usawa na matarajio yanayobadilika ya wadau mbalimbali.
Akizungumzia mafanikio ya mkutano huo katika hafla ya ufungaji rasmi wa mkutano huo jijini humo leo, Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Absa Tanzania, Obedi Laiser, alisema ubora wa mijadala iliyofanyika katika siku hizo mbili umeonesha kuwa Afrika ina uwezo wa kitaaluma na kiuongozi wa kushiriki kikamilifu katika kuunda mijadala ya kimataifa kuhusu maadili, utawala bora na biashara zinazowajibika.
“Ubora wa mijadala tuliyoishuhudia katika siku hizi mbili umekuwa wa kipekee. Mkutano huu umeonesha kuwa Afrika ina uwezo wa kitaaluma na kiuongozi unaohitajika katika kuongoza mijadala ya kimataifa kuhusu maadili, utawala bora na biashara zinazowajibika.
“Absa tunaendelea kujizatiti kuunga mkono majukwaa yanayoimarisha uongozi unaozingatia maadili, kwa sababu tunaamini kuwa imani, uadilifu na uwajibikaji ni misingi muhimu ya ukuaji endelevu na ustawi wa pamoja,” alisema Laiser.
Kwa upande wa BEN-Africa, waandaaji wa mkutano huo waliipongeza Tanzania kwa kufanikisha tukio hilo na kusisitiza kuwa ushirikiano kati ya Absa Bank Tanzania, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na wadau wengine ulikuwa sehemu muhimu ya mafanikio hayo.
Rais wa BEN-Africa, Dk. Bryan Robinson, alisema mkutano huo umeendelea kuthibitisha umuhimu wa kuwa na majukwaa yanayowezesha watu wenye mitazamo tofauti kujadili kwa uwazi changamoto na fursa zinazohusiana na maadili katika maendeleo ya bara la Afrika.
Alisema ushiriki mkubwa kutoka nchi mbalimbali za Afrika na nje ya bara hilo unaonesha kuongezeka kwa umuhimu wa mitazamo ya Kiafrika katika mijadala ya kimataifa kuhusu maadili ya biashara.
Nao uongozi wa Shule Kuu ya Biashara ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDBS), chini ya Mkuu wa Chuo hicho, Profesa Omari Khalifa Mbura, ulisisitiza umuhimu wa taasisi za elimu ya juu katika kuandaa viongozi wa baadaye wenye uwezo wa kukabiliana na changamoto tata za kimaadili zinazokabili jamii, biashara na serikali.
Mbali na mijadala rasmi, mkutano huo ulitoa fursa ya kujenga mitandao ya kitaaluma, ushirikiano na kubadilishana maarifa kati ya washiriki kutoka sekta na maeneo mbalimbali.
Baadhi ya washiriki walieleza umuhimu wa kuimarisha uhusiano kati ya tafiti za kitaaluma, sera za umma na utekelezaji wa shughuli za biashara ili kukuza uongozi wenye maadili katika Afrika.
Kwa ujumla, washiriki walikubaliana kuwa mijadala iliyoanzishwa katika mkutano huo haipaswi kuishia kwenye majadiliano pekee, bali inapaswa kutafsiriwa katika vitendo ndani ya taasisi, kampuni, serikali na jamii mbalimbali barani Afrika.
Mkutano wa Absa BEN-Africa 2026 ulihitimishwa kwa washiriki kujizatiti kuendeleza misingi ya uadilifu, uwajibikaji na uongozi unaozingatia maadili kama nguzo muhimu za maendeleo endelevu na ustawi wa muda mrefu wa Afrika.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Absa Tanzania, Obedi Laiser (Katikati), akishikana mikono na Rais wa Mtandao wa Maadili ya Biashara Afrika wa BEN-Africa, Dk. Bryan Robinson, wakati wa mkutano wa siku mbili kuhusu Maadili ya Biashara wa Absa BEN-Africa 2026, uliodhaminwa na benki hiyo, ukihitimishwa leo katika Shule ya Biashara ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDBS), jijini Dar es Salaam. Mkutano huo uliandaliwa kwa ushirikiano kati ya Benki ya Absa, Mtandao wa BEN-Afrika na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ukiangazia nafasi ya misingi ya maadili katika kukuza biashara endelevu na maendeleo ya kiuchumi barani Afrika. Kushoto ni Mkurugenzi wa Sheria na Udhibiti, Alistides Kashasira.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Absa Tanzania, Obedi Laiser akizungumza wakati wa mkutano wa siku mbili kuhusu Maadili ya Biashara wa Absa BEN-Africa 2026, uliodhaminwa na benki hiyo, ukihitimishwa katika Shule ya Biashara ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDBS), jijini Dar es Salaam, leo. Mkutano huo uliandaliwa kwa ushirikiano kati ya Benki ya Absa, Mtandao wa BEN-Afrika na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ukiangazia nafasi ya misingi ya maadili katika kukuza biashara endelevu na maendeleo ya kiuchumi barani Afrika.

Mkuu wa Shule ya Biashara ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDBS), Prof. Omari Mbura akizungumza wakati wa mkutano wa siku mbili kuhusu Maadili ya Biashara wa Absa BEN-Africa 2026, uliodhaminwa na Benki ya Absa, ukihitimishwa leo katika ukumbi wa mikutano wa UDBS, jijini Dar es Salaam. Mkutano huo uliandaliwa kwa ushirikiano kati ya Benki ya Absa, Mtandao wa BEN-Afrika na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ukiangazia nafasi ya misingi ya maadili katika kukuza biashara endelevu na maendeleo ya kiuchumi barani Afrika.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Absa Tanzania, Obedi Laiser (wa pili kushoto), akishikana mikono na Kamishna wa Sekretarieti ya Maadili, Ofisi ya Rais, Jaji Mstaafu Sivangilwa Sikalalilwa Mwangesi, wakati wa mkutano wa siku mbili kuhusu Maadili ya Biashara wa Absa BEN-Africa 2026, uliodhaminwa na benki hiyo na kuhitimishwa leo katika Shule ya Biashara ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDBS), jijini Dar es Salaam. Mkutano huo uliandaliwa kwa ushirikiano kati ya Benki ya Absa, Mtandao wa BEN-Afrika na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ukiangazia nafasi ya misingi ya maadili katika kukuza biashara endelevu na maendeleo ya kiuchumi barani Afrika. Kutoka kushoto ni Mtaalamu Mwandamizi wa Maadili kutoka Absa Group, Moses Chisadza na Mwenyekiti wa Bodi wa Benki ya Absa Tanzania, Paul Makanza.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Absa Tanzania, Obedi Laiser (waliokaa Katikati) akipiga picha ya pamoja na baadhi ya wafanyakazi wa benki wakati wa hitimisho la mkutano wa siku mbili kuhusu Maadili ya Biashara wa Absa BEN-Africa 2026, katika Shule ya Biashara ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDBS), jijini Dar es Salaam, leo.
Mkutano huo uliowakutanisha wasomi, viongozi wa sekta binafsi, watunga sera, wasimamizi wa sekta mbalimbali, wanafunzi na wataalamu wa masuala ya maadili kutoka nchi mbalimbali za Afrika, Ulaya na Marekani, ulijadili nafasi ya misingi ya kimaadili katika kukuza biashara endelevu na maendeleo ya kiuchumi barani Afrika.
Mkutano huo ulioandaliwa kwa ushirikiano kati ya Benki ya Absa Tanzania, Mtandao wa Maadili ya Biashara Afrika (BEN-Africa) na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, ulikuwa na kaulimbiu isemayo “Mitazamo Tofauti kuhusu Maadili ya Biashara: Misingi ya Kiafrika na Zaidi ya Hapo.”
Akizungumza katika hafla ya ufungaji rasmi wa mkutano huo, Dar es Salaam jana, Kamishna wa Sekretarieti ya Maadili, Ofisi ya Rais, Jaji Mstaafu Sivangilwa Sikalalilwa Mwangesi, aliwataka washiriki kutambua kuwa maadili si kikwazo cha maendeleo, bali ni msingi muhimu wa kuyafikia.
Alisisitiza kuwa ustawi endelevu wa kiuchumi, utawala bora na imani ya wananchi kwa taasisi mbalimbali haviwezi kutenganishwa na uongozi unaozingatia maadili.
Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Absa Bank Tanzania, Paul Makanza katika hotuba yake ya ukaribisho, alisisitiza umuhimu wa kuwakutanisha wadau kutoka vyuo vikuu, sekta binafsi, serikali na asasi za kiraia ili kujadili kwa pamoja changamoto na fursa za kimaadili zinazoweza kuathiri mustakabali wa Afrika.
Katika kipindi chote cha siku mbili, washiriki walijadili masuala mbalimbali yakiwemo mitazamo ya Kiafrika na Magharibi kuhusu maadili ya biashara, uhusiano kati ya faida, madaraka na uwajibikaji wa kampuni, ukuaji endelevu wa uchumi, ujasiriamali unaozingatia maadili, uwajibikaji wa kampuni kwa jamii, maadili katika sekta ya utalii, falsafa ya Ubuntu na matumizi ya Akili Unde (Artificial Intelligence – AI), pamoja na utawala bora katika dunia inayozidi kuunganishwa.
Mijadala hiyo ilihusisha wasomi mashuhuri, viongozi waandamizi wa kampuni, wasimamizi wa sekta na wataalamu wa masuala ya uongozi, ambao walitoa mitazamo na uzoefu wao kuhusu namna ya kuimarisha maadili katika shughuli za biashara na taasisi za umma.
Miongoni mwa hoja muhimu zilizojitokeza ni kwamba Afrika ina falsafa, tamaduni na mifumo yake ya thamani inayoweza kuchangia kwa kiasi kikubwa katika mijadala ya kimataifa kuhusu maadili na uongozi wenye uwajibikaji.
Washiriki walijadili namna falsafa ya Ubuntu, inayosisitiza utu, mshikamano, uwajibikaji wa pamoja na kuthamini maslahi ya wadau wote, inavyoweza kutumika kuimarisha mifumo ya kisasa ya uongozi na uendeshaji wa biashara.
Pia, kulikuwa na mjadala mpana kuhusu uhusiano kati ya kutengeneza faida na kutimiza wajibu kwa jamii, ambapo washiriki walikubaliana kuwa mafanikio ya muda mrefu ya biashara yanahitaji uwiano kati ya malengo ya kibiashara, uwajibikaji wa kijamii, utunzaji wa mazingira na uzingatiaji wa maadili.
Mijadala mingine iligusia umuhimu wa uongozi unaozingatia maadili katika kukabiliana na changamoto zinazojitokeza kutokana na mabadiliko ya teknolojia, matumizi ya Akili Unde, mabadiliko ya tabianchi, ukosefu wa usawa na matarajio yanayobadilika ya wadau mbalimbali.
Akizungumzia mafanikio ya mkutano huo katika hafla ya ufungaji rasmi wa mkutano huo jijini humo leo, Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Absa Tanzania, Obedi Laiser, alisema ubora wa mijadala iliyofanyika katika siku hizo mbili umeonesha kuwa Afrika ina uwezo wa kitaaluma na kiuongozi wa kushiriki kikamilifu katika kuunda mijadala ya kimataifa kuhusu maadili, utawala bora na biashara zinazowajibika.
“Ubora wa mijadala tuliyoishuhudia katika siku hizi mbili umekuwa wa kipekee. Mkutano huu umeonesha kuwa Afrika ina uwezo wa kitaaluma na kiuongozi unaohitajika katika kuongoza mijadala ya kimataifa kuhusu maadili, utawala bora na biashara zinazowajibika.
“Absa tunaendelea kujizatiti kuunga mkono majukwaa yanayoimarisha uongozi unaozingatia maadili, kwa sababu tunaamini kuwa imani, uadilifu na uwajibikaji ni misingi muhimu ya ukuaji endelevu na ustawi wa pamoja,” alisema Laiser.
Kwa upande wa BEN-Africa, waandaaji wa mkutano huo waliipongeza Tanzania kwa kufanikisha tukio hilo na kusisitiza kuwa ushirikiano kati ya Absa Bank Tanzania, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na wadau wengine ulikuwa sehemu muhimu ya mafanikio hayo.
Rais wa BEN-Africa, Dk. Bryan Robinson, alisema mkutano huo umeendelea kuthibitisha umuhimu wa kuwa na majukwaa yanayowezesha watu wenye mitazamo tofauti kujadili kwa uwazi changamoto na fursa zinazohusiana na maadili katika maendeleo ya bara la Afrika.
Alisema ushiriki mkubwa kutoka nchi mbalimbali za Afrika na nje ya bara hilo unaonesha kuongezeka kwa umuhimu wa mitazamo ya Kiafrika katika mijadala ya kimataifa kuhusu maadili ya biashara.
Nao uongozi wa Shule Kuu ya Biashara ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDBS), chini ya Mkuu wa Chuo hicho, Profesa Omari Khalifa Mbura, ulisisitiza umuhimu wa taasisi za elimu ya juu katika kuandaa viongozi wa baadaye wenye uwezo wa kukabiliana na changamoto tata za kimaadili zinazokabili jamii, biashara na serikali.
Mbali na mijadala rasmi, mkutano huo ulitoa fursa ya kujenga mitandao ya kitaaluma, ushirikiano na kubadilishana maarifa kati ya washiriki kutoka sekta na maeneo mbalimbali.
Baadhi ya washiriki walieleza umuhimu wa kuimarisha uhusiano kati ya tafiti za kitaaluma, sera za umma na utekelezaji wa shughuli za biashara ili kukuza uongozi wenye maadili katika Afrika.
Kwa ujumla, washiriki walikubaliana kuwa mijadala iliyoanzishwa katika mkutano huo haipaswi kuishia kwenye majadiliano pekee, bali inapaswa kutafsiriwa katika vitendo ndani ya taasisi, kampuni, serikali na jamii mbalimbali barani Afrika.
Mkutano wa Absa BEN-Africa 2026 ulihitimishwa kwa washiriki kujizatiti kuendeleza misingi ya uadilifu, uwajibikaji na uongozi unaozingatia maadili kama nguzo muhimu za maendeleo endelevu na ustawi wa muda mrefu wa Afrika.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Absa Tanzania, Obedi Laiser (Katikati), akishikana mikono na Rais wa Mtandao wa Maadili ya Biashara Afrika wa BEN-Africa, Dk. Bryan Robinson, wakati wa mkutano wa siku mbili kuhusu Maadili ya Biashara wa Absa BEN-Africa 2026, uliodhaminwa na benki hiyo, ukihitimishwa leo katika Shule ya Biashara ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDBS), jijini Dar es Salaam. Mkutano huo uliandaliwa kwa ushirikiano kati ya Benki ya Absa, Mtandao wa BEN-Afrika na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ukiangazia nafasi ya misingi ya maadili katika kukuza biashara endelevu na maendeleo ya kiuchumi barani Afrika. Kushoto ni Mkurugenzi wa Sheria na Udhibiti, Alistides Kashasira.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Absa Tanzania, Obedi Laiser akizungumza wakati wa mkutano wa siku mbili kuhusu Maadili ya Biashara wa Absa BEN-Africa 2026, uliodhaminwa na benki hiyo, ukihitimishwa katika Shule ya Biashara ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDBS), jijini Dar es Salaam, leo. Mkutano huo uliandaliwa kwa ushirikiano kati ya Benki ya Absa, Mtandao wa BEN-Afrika na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ukiangazia nafasi ya misingi ya maadili katika kukuza biashara endelevu na maendeleo ya kiuchumi barani Afrika.

Mkuu wa Shule ya Biashara ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDBS), Prof. Omari Mbura akizungumza wakati wa mkutano wa siku mbili kuhusu Maadili ya Biashara wa Absa BEN-Africa 2026, uliodhaminwa na Benki ya Absa, ukihitimishwa leo katika ukumbi wa mikutano wa UDBS, jijini Dar es Salaam. Mkutano huo uliandaliwa kwa ushirikiano kati ya Benki ya Absa, Mtandao wa BEN-Afrika na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ukiangazia nafasi ya misingi ya maadili katika kukuza biashara endelevu na maendeleo ya kiuchumi barani Afrika.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Absa Tanzania, Obedi Laiser (wa pili kushoto), akishikana mikono na Kamishna wa Sekretarieti ya Maadili, Ofisi ya Rais, Jaji Mstaafu Sivangilwa Sikalalilwa Mwangesi, wakati wa mkutano wa siku mbili kuhusu Maadili ya Biashara wa Absa BEN-Africa 2026, uliodhaminwa na benki hiyo na kuhitimishwa leo katika Shule ya Biashara ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDBS), jijini Dar es Salaam. Mkutano huo uliandaliwa kwa ushirikiano kati ya Benki ya Absa, Mtandao wa BEN-Afrika na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ukiangazia nafasi ya misingi ya maadili katika kukuza biashara endelevu na maendeleo ya kiuchumi barani Afrika. Kutoka kushoto ni Mtaalamu Mwandamizi wa Maadili kutoka Absa Group, Moses Chisadza na Mwenyekiti wa Bodi wa Benki ya Absa Tanzania, Paul Makanza.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Absa Tanzania, Obedi Laiser (waliokaa Katikati) akipiga picha ya pamoja na baadhi ya wafanyakazi wa benki wakati wa hitimisho la mkutano wa siku mbili kuhusu Maadili ya Biashara wa Absa BEN-Africa 2026, katika Shule ya Biashara ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDBS), jijini Dar es Salaam, leo.


Toa Maoni Yako:
0 comments so far,add yours
Hii ni Blog ya Watanzania popote walipo duniani kwa ajili ya kuhabarisha, kutoa/kupokea taarifa na kuelimisha mambo yote yaliyo chanya kwa Taifa letu. Tafadhali sana unapotoa maoni usichafue hali ya hewa wala usijeruhi hisia za mtu/watu. Kuwa mstaarabu...